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fyakula vya mifugo

kusababisha usugu wa dawa kwa mifugo na
binadamu atakayetumia mazao yanayotokana
- namifugo hiyo.

~ Alitoa wito kwa wazalishaji wa vyakula
“vya mifugo nchini na wafugaji kuhakikisha
naf kisha sampuli za wyakula katika
maabara hlyo ili kupima ubora wa chakula
hostahili  kutumiwa na mifugo na
afi zitakazotumiwa kutengeneza vyakula

a kwamba matumizi ya vyakula
ffugo ambavyo vina virutubisho
, vitamwezesha mfugaji kufuga
a mifugo itakuwa katika muda
mu na kufikia kiwango cha

ti wa ukaguzi wa ubora
itika Wilaya za Temeke
afiti wa Mifugo TVLA
a uwiano sawa wa
I’églka vyakula vya
Ip gqguza gharama

,“’:aabara kuongeza

1
I

/za uzalishaji na kudhibiti magonjwa va

mifugo.

Baadhi ya wafugaji na wazalishaji wa
yyakula vya mifugo, walisema uhakiki wa
ubora wa vyakula vwya mifugo utakuwa na
tija kwa kuhakikisha vinapatikana vyakula
bora, ambavyo vitaleta tija kwa mfugaji
na kuondoa  sokoni vyakula vya mifugo
ambavyo havikidhi vigezo.

TVLA ambayo iko chini ya Wizara
ya Mifugo na Uvuvi Imekuwa ikifanya
uchunguzi wa ubora wa vyakula vya mifugo
ili viwe katika viwango vinavyotakiwa kwa
matumizi ya mifugo na kuleta tija kwa
mfugaji.

. LENGO

|  WAKALA ya Maabara ya Veterinari
Tanzania (TVLA), imesema katika mwaka
ujao wa fedha 2022/2023, inatarajia |
kuongeza Wigo wa kulanya vipimo
wa ubora wa wakula vya mifugo, lli

| Kubaini aina za sumu kuvu zinazoweza |
l, kusabablsha madhara ya kiafya kwa

| binadamu na mifugo

Scanned with CamScanner



MAKALA |9

2 ) | VAT TS ® Juwa ni mkombozi wa jamil.
Al | al ® Kkitaka mabadiliko ya kwelini
e JL L o 4w e 0 ment Oun a 10 l ] lazima tuwekeze kwenye elimu,
T - S, | ® Jamii zetu lazima zibadilike na
\J L4 elimu ina uwezo wa kumbadilisha
e | 4 B . mtu," anasema Ole Toima.
Mlkurugenzi huyo anaeleza
changamoto wanazokutana nazo
| katika majukumu yao, kuwar
E & ‘ pamoja na suala la mahitaji
1 4 :

~

makubwa kulingana na uwezo,
ambapo uhitaji wa jamii umekuwa
mkubwa kulingana na uwezo
walionao.
Anafafanua, kwamba shirika lao
, - % : 2 linategemea kwa asilimia kubwa
S0 P , 5 LY e ufadhili kutoka kwa wahisani
A z . 3 nje ya nchi, na hivyo kuna muda
. wanalazimika kusubiri fedha za
= 7 . A : wahisani ili watekeleze majukumu
i e 1 - : s | Yao.
: s e Hata hivyo, anasema changamoto
= ‘ : nyingine ni ya miundombinu
v p 5 ambapo wanalazimika kutekeleza
i baadhi ya miradi nyakati za kiangazi
badala ya masika, kwa kuwa
|7 Kt : maeneo mengi hayafikiki nyakati za
o Sl o masika kutokana na uharibifu wa
o e g . miundombinu.
e i o, "Changamoato ya miundombinu
ni tatizo kubwa kwetu, kuna
muda tunashindwa kutekeleza
miradi kutokana na ubovu wa
miundombinuy,” anasema Ole Toima.
Hatahivyo, anafafanua kwamba
zaidi ya Sh bilioni 12 zimetumika
kugharimia miradi katika mikoa tisa
na wilaya sita nchini katika kipindi
cha miaka sita tangu kuanzishwa
kwa taasisi yao.
Anaeleza kwamba ushirikiano
baina ya Serikali na taasisi

wakishirikiana na kamatiza s
wahandisi wa halmashauri na
watalaamu serikalini, ambapo
wamekuwa na msaada mkubwa
Al ambave 3 katika majukumu yao,

A e S n : A | Anasema lengo la miradi hiyo

Anaelez ni kufikishia elimu wananchi
wa maeneo ya kifugaji, ambao
hawafikiwi kirahisi, jambo ambalo
wamefanikiwa kulitekeleza kwa
kujenga takribani yyumba 260 vya

~ [madarasa.

n

& “Changamoto ya

L miundombinu
atizo kubwa

it Runa muda
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jza mifugo hifadhini

5 kali kufanya utaratibu wa kuanza
kuwarejesha tena,” alisema.

Akizungumzia mafunzo hayo

yaliyohusisha vijana 21 kutoka

vijiji saba, walinzi wa wanyama-

pori pamoja na taasisi za uhifa-

dhi ndani ya Wilaya ya Serengeti,

Meneja miradi wa FZS, Masegerl

Rurai alisema tatizo la migonga-

yake no ya wanyama na wananchi ni

. kubwa, hivyo shirika lake limeo-

~ naipo haja ya kushirikisha jamii

~ili itumie mbinu za kisasa na za

kupunguza migongano hiyo.

a kuwa tatizo hilo linaz-

atikamaeneoyajamii

hio na kwamba kip-

a wanyama wali-

pa watu tofauti

wanakuja hadi

A L |

Scanned with CamScanner



